Hướng dẫn : "Suy nghĩ của em về Tình Phụ Tử"

Giao Lưu - Kết Bạn - Học Tập - Giải Trí ...

Trang ChínhTrang Chính  Hướng dẫn : "Suy nghĩ của em về Tình Phụ Tử" Empty  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Share|

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down
Tác giảThông điệp
SooKi
Admin
Admin
SooKi

Hướng dẫn : "Suy nghĩ của em về Tình Phụ Tử" Empty
Bài gửiTiêu đề: Hướng dẫn : "Suy nghĩ của em về Tình Phụ Tử" Hướng dẫn : "Suy nghĩ của em về Tình Phụ Tử" EmptyThu Jul 21, 2011 11:28 pm

Đa số các bạn đều lạ lẫm với cái đề Văn của thầy Hiếu mới giao. Bởi vì từ trước giờ hầu như chỉ viết bài về "Người Mẹ" .
Làm Văn không có gì là khó , bạn đừng bao giờ nghĩ rằng nó khó . Theo mình nghĩ cái khó là các bạn không thể nghĩ ra được cách mở bài , nên mới suy diễn ra là không biết làm hoặc cho là quá khó . Khi bạn mở bài được thì ngay tức khắc trong đầu sẽ nảy sinh ra nhiều ý tưởng , có thể là tưởng tượng hoặc có thề áp dụng thực tế vào bài. Bạn hãy nghĩ nó một cách đơn giản hoá vấn đề và suy nghĩ một cách thực tế từ chính ngay cuộc sống của mình hoặc trong xã hội.
1) Suy nghỉ về tình cảm của người Cha như khi viết về Mẹ . Vì người cha cũng là người sinh thành chúng ta .

• VD: Trong cuộc sống hàng ngày, có biết bao nhiêu người đáng để chúng ta thương yêu và dành nhiều tình cảm. Nhưng đã bao giờ bạn nghĩ rằng, người thân yêu nhất của bạn là ai chưa? Với mọi người câu trả lời ấy có thể là ông bà, là mẹ, là anh chị hoặc cũng có thể là bạn bè chẳng hạn. Còn riêng tôi, hình ảnh người bố sẽ mãi mãi là ngọn lửa thiêng liêng, sưởi ấm tâm hồn tôi mãi tận sau này........v.v...

2) Nói đến công ơn của Người Cha

• VD: Người cha làm lụng vất vả nuôi chúng ta để làm gì ? Tại sao Cha lại làm vất vả ? => Vì muốn cho tương lai ta thành tài , không muốn tương lai của con mình không phải vất vả như mình ,..v.v..

3) Trích những câu nói hoặc một câu chuyện thực tế về Cha,..v.v. trong cuộc sống

• VD: Ơn cha núi chất trời Tây
    Mây trời lồng lộng không phủ kín tình Cha

• Gánh nặng cuộc đời không ai khổ bằng Cha ,v.v..

4) Kết bài : Nói lên tầm quan trọng của Cha và làm sao đó để không làm Cha thất vọng ,v.v....

• VD : tôi khâm phục không chỉ bởi bố là một người giỏi giang, là một người cao cả, đứng đắn, lòng kiên trì chịu khó mà còn bởi cách sống lạc quan, vô tư của bố. v.v....

https://abc8.forumvi.com

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang

Similar topics

-
» Thông Báo :hướng dẫn sử dụng Forum !!!
Trang 1 trong tổng số 1 trang